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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Kiswahili Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi 
yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua 
na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu.  Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa 
wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule pamoja na wakuza mitaala wa TET.
Vilevile, TET inaishukuru kwa dhati Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya 
Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi 
na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha 
kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndilo lengo kuu la uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0 Utangulizi
Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Kiswahili Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi ni la lazima kwa mwalimu anayetarajiwa 
kufundisha somo la Kiswahili Elimu ya Msingi Darasa la III–VI. Lengo la somo hili ni kumwezesha mwalimu tarajali kumudu 
mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili katika Elimu ya Msingi Darasa la III–VI. Hivyo, mwalimu 
tarajali ataweza kupata maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha kuwa mbunifu na mnyumbufu katika ufundishaji na ujifunzaji.
Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mkufunzi kumwandaa mwalimu tarajali kufundisha somo la Kiswahili 
Elimu ya Msingi Darasa la III–VI Tanzania Bara. Muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu 
ya Msingi wa Mwaka 2023. Pia, muhtasari utamwezesha mkufunzi kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji zitakazomjengea 
mwalimu tarajali uwezo wa kufundisha stadi za lugha na kumudu stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa 
changamoto katika mazingira yake ya ufundishaji na ujifunzaji. 

2.0 Malengo Makuu ya Elimu nchini Tanzania
Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo jumuishi; 
(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo 

chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d)	Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha ya taifa;
(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
(g)	Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, usimamizi 

na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h)	Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.  
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3.0 Malengo ya Elimu ya Ualimu 

3.1 Lengo kuu la Elimu ya Ualimu 
Lengo kuu la elimu ya ualimu ni kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji 
unaoendana na mabadiliko ya kisayansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo chanya, 
na anayethamini usawa, haki na elimu bila ukomo.

3.2 Malengo Mahususi ya Elimu ya Ualimu
Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwandaa mwalimu kuwa mahiri katika: 
(a)	 Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi ya ualimu;
(b)	Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;
(d)	Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kukuza stadi za utambuzi wa awali kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na
(h)	Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based research). 

4.0 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu 
Umahiri wa jumla wa Stashahada ya Ualimu ni:
(a)	 Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;
(b)	Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;
(d)	Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;
(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kumtambua mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
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(g)	Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji; 
(h)	Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (instructional leadership); na
(i)	 Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based action research).

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 
Umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa na mwalimu tarajali umebainishwa katika Jedwali Na.1.
Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa Mwaka wa Kwanza na wa Pili

Umahiri mkuu Umahiri mahususi	
1.0	 Kumudu mbinu za ujifunzaji na 

ufundishaji wa Kiswahili
1.1	 Kuchambua mbinu za ujifunzaji na ufundishaji wa Kiswahili katika elimu ya msingi
1.2	 Kumudu mbinu za kufundisha stadi za kusikiliza 
1.3	 Kumudu mbinu za kufundisha matamshi  
1.4	 Kumudu mbinu za kufundisha stadi za kuzungumza 
1.5	 Kumudu mbinu za kufundisha msamiati 
1.6	 Kumudu mbinu za kufundisha stadi za kusoma
1.7	 Kumudu mbinu za kufundisha stadi za uandishi
1.8	 Kumudu ufaraguzi na matumizi ya teknolojia na vifaa vingine saidizi katika ufundishaji 

na ujifunzaji  
1.9	 Kumudu mbinu za kufundisha sarufi ya Kiswahili
1.10	Kumudu matumizi ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji nje ya darasa

6.0 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali, Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mkufunzi, mwalimu tarajali, mzazi/mlezi. Majukumu yao ni 
kama yafuatayo: 
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6.1 Mkufunzi
Mkufunzi anatarajiwa:
(a)	 Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za uwezeshaji 

zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Mbinu zinazopendekezwa ni zile zinazosaidia kukuza uwezo wa 
kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto za ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
(c)	 Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na
(d)	Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki.

6.2 Mwalimu tarajali
Mwalimu tarajali anatarajiwa:
(a)	 Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki katika 

maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ujifunzaji na ufundishaji, mbinu za kufundishia na mbinu za upimaji zitakazomwezesha 
kubaini mafanikio na kuboresha ujifunzaji na ufundishaji;

(b)	Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza darasani kwa 
vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia, kuandaa na kutumia vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia na kutathmini mwanafunzi; 

(c)	 Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi katika 
fani ya ualimu;

(d)	Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na
(e)	 Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo.

6.3 Mzazi/Mlezi
Mzazi/mlezi anatarajiwa:
(a)	 Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na
(b)	Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika ujifunzaji.



5

7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Muhtasari huu unasisitiza matumizi ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazolenga kumwezesha mwalimu tarajali kuwa kitovu 
cha ujifunzaji na mkufunzi kuwa mwezeshaji. Mkufunzi atatumia mbinu shirikishi na jumuishi kumwezesha mwalimu tarajali 
kumudu mbinu na matumizi ya teknolojia katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili kwa shule za msingi. Mbinu hizo 
ni zile zinazomwezesha mwalimu tarajali kufikiri kitunduizi, kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali na kushiriki katika 
kutoa mrejesho. Mbinu nyingine ni pamoja na majadiliano katika vikundi, igizo dhima, kazimradi, fikiri-andika-jozisha-shirikisha, 
changanya kete, utafiti, utunzi wa hadithi, uwasilishaji, masimulizi, michezo mbalimbali na mbinu zingine zinazohusiana kulingana 
na muktadha ili kufanikisha ujifunzaji. 

Mkufunzi anashauriwa kumwongoza mwalimu tarajali kuwa mbunifu na mnyumbufu katika kutumia mbinu shirikishi wakati wa 
mazoezi ya ufundishaji na ufaraguzi wa zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia mazingira halisi ya mwanafunzi. 

8.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana mbalimbali ili kujenga umahiri uliokusudiwa. Hivyo, mkufunzi na mwalimu 
tarajali wanapaswa kushirikiana katika kuandaa au kufaragua zana mbadala zinazopatikana katika mazingira ya chuoni ili kufanikisha 
ufundishaji na ujifunzaji. Mkufunzi na mwalimu tarajali wanapaswa kutafuta taarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ili kuleta ufanisi 
katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Orodha ya vitabu vilivyoidhinishwa kutumika kwa ajili ya rejea vitatolewa na TET.

9.0 Upimaji
Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji ili kufikia malengo ya elimu yaliyokusudiwa. Upimaji wa somo la 
Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Kiswahili utazingatia upimaji endelevu na tamati ili kutambua uwezo na mahitaji ya ujifunzaji 
ya mwalimu tarajali. Upimaji huu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji. Zana zitakazotumika katika 
upimaji ni zile zitakazozingatia ujenzi wa umahiri kwa mwalimu tarajali. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha anampima mwalimu tarajali 
katika nyanja zote za upimaji ambazo ni maarifa, stadi na mwelekeo. Zana za upimaji zinazoweza kutumika katika ufundishaji na 
ujifunzaji ni pamoja na; mitihani, majaribio, bungua bongo, mazoezi ya darasani, maswali ya papo kwa papo, kazi binafsi, mkoba 
wa kazi, kazimradi na nyingine kama hizo zitatumika ili kuleta ufanisi katika upimaji endelevu wa ujifunzaji wa mwalimu tarajali. 
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Aidha, ni muhimu kufanya upimaji wa maendeleo ya mwalimu tarajali ili kubaini kiwango cha ujifunzaji alichofikia katika nyanja 
zote. Matokeo ya upimaji yatasaidia kufanya uboreshaji ili kuhakikisha malengo ya Elimu ya Ualimu Stashahada ya Elimu Msingi 
yamefikiwa ipasavyo. 

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Aidha, mwalimu tarajali atapimwa kwa upimaji 
endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utachangia asilimia sabini (70%) na upimaji tamati utachangia asilimia thelathini 
(30%).  Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau asilimia hamsini (50%) na upimaji tamati kwa angalau 
kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafaulu, mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili 
ndani ya miaka mitatu. Jedwali Na. 2 linaonesha mgawanyo wa alama katika upimaji endelevu.

Jedwali Na. 2: Mgawanyo wa Alama za Upimaji Endelevu

 Upimaji Mgawanyo wa alama (%)
Mtihani wa Muhala wa Pili Mwaka wa Kwanza 10
Kazimradi ya ufaraguzi 15
Ufundishaji igizi/ Kiduchu 20
Ufundishaji katika shule jirani 25
Jumla 70

10.0 Idadi ya Vipindi
Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Kiswahili Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi unatoa makadirio 
ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na 
mwalimu tarajali. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi, ambapo kila kipindi ni dakika 60. Idadi ya vipindi 
kwa somo hili ni vitano (5) kwa wiki kwa mwaka wa I na II. 
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11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji
Maudhui ya ufundishaji na ujifunzaji yamepangiliwa katika jedwali lenye vipengele sita ambavyo ni; umahiri mkuu, umahiri mahususi, 
shughuli za ujifunzaji, vigezo vya upimaji, zana za ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa na idadi ya vipindi. Maudhui hayo 
yameoneshwa katika Jedwali Na. 3 na 4.
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Mwaka wa Kwanza
Jedwali Na. 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza 

Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji na 

ujifunzaji zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

1.0	Kumudu 
mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa 
Kiswahili

1.1	Kuchambua 
mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa Kiswahili 
katika Elimu 
ya Msingi

(a)	Kuaridhia mbinu za 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa Kiswahili (aina, 
umuhimu, matumizi na 
changamoto)

Mbinu za ujifunzaji wa 
Kiswahili zimearidhiwa 

Matini zinazohusu njia na 
mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji, video zenye maudhui 
ya mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji wa Kiswahili

10

1.2	Kumudu mbinu 
za kufundisha 
stadi za 
kusikiliza

(a)	 Kumudu matumizi ya sanaa 
na michezo katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kusikiliza

Sanaa na michezo imetumiwa 
katika ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kusikiliza 

Kadi za maneno, vibao fumbo, 
video zenye michezo ya 
ufundishaji na ujifunzaji stadi za 
kusikiliza, picha, michoro

25

(b)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu anuai kukabiliana 
na darasa kubwa katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kusikiliza 

Mbinu anuai za kukabiliana na 
darasa kubwa katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kusikiliza zimetumiwa
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji na 

ujifunzaji zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

(c)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kusikiliza 

Mbinu za kuchopeka masuala 
mtambuka katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kusikiliza zimetumiwa

(d)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kusikiliza 

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kusikiliza zimetumiwa

(e)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu nyinginezo za 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kusikiliza 

Mbinu nyinginezo za ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kusikiliza zimetumiwa
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji na 

ujifunzaji zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

1.3	Kumudu mbinu 
za kufundisha 
matamshi

(a)	 Kumudu matumizi ya 
sanaa na michezo katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa kutamka sauti za herufi 
mwambatano, silabi na 
maneno. 

Sanaa na michezo imetumiwa 
katika ujifunzaji na ufundishaji 
wa kutamka sauti za herufi 
mwambatano, silabi na maneno 

Matini za ufundishaji wa 
matamshi, video zenye maudhui 
ya matamshi, kadi za maneno, 
michoro na picha

25

(b)	Kumudu matumizi 
ya mbinu anuai za 
kukabiliana na darasa 
kubwa katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa 
kutamka sauti za herufi 
mwambatano, silabi na 
maneno 

Mbinu anuai za kukabiliana na 
darasa kubwa katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa kutamka 
sauti za herufi mwambatano, 
silabi na maneno zimetumiwa
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji na 

ujifunzaji zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

(c)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa kutamka sauti za herufi 
mwambatano, silabi na 
maneno 

Mbinu za kuchopeka masuala 
mtambuka katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa kutamka sauti 
za herufi mwambatano, silabi 
na maneno zimetumiwa

(d)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa kutamka sauti za herufi 
mwambatano, silabi na 
maneno

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa kutamka 
sauti za herufi mwambatano, 
silabi na maneno 
zimetumiwa

(e)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu nyinginezo za 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa kutamka sauti za herufi 
mwambatano, silabi na 
maneno 

Mbinu nyinginezo za ujifunzaji 
na ufundishaji wa kutamka 
sauti za herufi mwambatano, 
silabi na maneno zimetumiwa
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji na 

ujifunzaji zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

1.4	Kumudu mbinu 
za kufundisha 
stadi za 
kuzungumza

(a)	 Kumudu matumizi ya sanaa 
na michezo katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kuzungumza

Sanaa na michezo imetumiwa 
katika ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kuzungumza 

Matini za kuzungumza, picha, 
michoro

25

(b)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu anuai kukabiliana 
na darasa kubwa katika 
ujifunzaji na ufundishaji wa 
stadi za kuzungumza 

Mbinu anuai za kukabiliana 
na darasa kubwa katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kuzungumza 
zimetumiwa

(c)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kuzungumza 

Mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kuzungumza 
zimetumiwa

(d)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kuzungumza 

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kuzungumza zimetumiwa
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji na 

ujifunzaji zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

(e)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu nyinginezo za 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kuzungumza

Mbinu nyinginezo za ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kuzungumza zimetumiwa

1.5	 Kumudu mbinu 
za kufundisha 
msamiati

(a)	 Kumudu matumizi ya 
sanaa na michezo katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa msamiati

Sanaa na michezo imetumiwa 
katika ujifunzaji na ufundishaji 
wa msamiati

Kamusi, kadi za maneno/tungo, 
vitu halisi, chati za maneno/
tungo, picha na michoro, matini 
za msamiati

15

(b)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu anuai kukabiliana 
na darasa kubwa katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa msamiati

Mbinu anuai za kukabiliana na 
darasa kubwa katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa msamiati 
zimetumiwa

(c)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa msamiati

Mbinu za kuchopeka masuala 
mtambuka katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa msamiati 
zimetumiwa
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji na 

ujifunzaji zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

(d)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa msamiati

Mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA 
katika ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa msamiati 
zimetumiwa

(e)	 Kumudu matumizi ya mbinu 
nyinginezo za ujifunzaji na 
ufundishaji wa msamiati

Mbinu nyinginezo za 
ujifunzaji na ufundishaji wa 
msamiati zimetumiwa

1.6	 Kumudu 
mbinu za 
kufundisha 
stadi za 
kusoma

(a)	 Kumudu matumizi ya sanaa 
na michezo katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kusoma

Sanaa na michezo imetumiwa 
katika ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kusoma

Matini za kusoma, kadi za 
maneno/tungo

25
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji na 

ujifunzaji zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

(b)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu anuai katika 
kukabiliana na darasa 
kubwa katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kusoma

Mbinu anuai katika 
kukabiliana na darasa 
kubwa katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kusoma zimetumiwa

(c)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kusoma

Mbinu za kuchopeka masuala 
mtambuka zimetumiwa katika 
ujifunzaji na ufundishaji wa 
stadi za kusoma 

(d)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kusoma

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kusoma zimetumiwa

(e)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu nyinginezo za 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za kusoma

Mbinu nyinginezo za ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
kusoma zimetumiwa
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji na 

ujifunzaji zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

1.7	 Kumudu 
mbinu za 
kufundisha 
stadi za 
uandishi

(a)	 Kumudu matumizi ya sanaa 
na michezo katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
uandishi

Sanaa na michezo imetumiwa 
katika ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za uandishi 

Matini za kuandika, picha na 
michoro, kadi za mwaliko na 
matangazo, chati za miundo 
mbalimbali ya uandishi

30

(b)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu anuai kukabiliana 
na darasa kubwa katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za uandishi

Mbinu anuai za kukabiliana 
na darasa kubwa zimetumiwa 
katika ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za uandishi 

(c)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za uandishi

Mbinu za kuchopeka masuala 
mtambuka zimetumiwa katika 
ujifunzaji na ufundishaji wa 
stadi za uandishi 
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji na 

ujifunzaji zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

(d)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za uandishi

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
uandishi zimetumiwa

(e)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu nyinginezo za 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa stadi za uandishi

Mbinu nyinginezo za ujifunzaji 
na ufundishaji wa stadi za 
uandishi zimetumiwa

1.8	Kumudu 
ufaraguzi na 
matumizi ya 
teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji

(a)	Kumudu ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa Kiswahili

Vifaa saidizi sahili katika 
ujifunzaji na ufundishaji wa 
Kiswahili vimefaraguliwa

Makunzi laini, vitu halisi, 
video za ufaraguzi na matumizi 
ya teknolojia saidizi katika 
ufundishaji na ujifunzaji 

20
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji na 

ujifunzaji zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

(b)	Kumudu matumizi ya 
teknolojia na vifaa vingine 
saidizi katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa Kiswahili

Teknolojia na vifaa vingine 
saidizi vimetumiwa katika 
ujifunzaji na ufundishaji wa 
Kiswahili 
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Mwaka wa Pili
Jedwali Na. 4: Maudhui ya Mwaka wa Pili 

Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0	Kumudu 
mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa Kiswahili

1.1	Kumudu 
mbinu za 
kufundisha 
sarufi ya 
Kiswahili

(a)	 Kumudu matumizi ya 
sanaa na michezo katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa sarufi

Sanaa na michezo 
imetumiwa katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa sarufi 

Picha, kadi za maneno/tungo, 
matini za sarufi, vibao fumbo, 
mti wa tungo

125

(b)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu anuai kukabiliana 
na darasa kubwa katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa sarufi

Mbinu anuai za kukabiliana 
na darasa kubwa katika 
ujifunzaji na ufundishaji wa 
sarufi zimetumiwa

(c)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa sarufi

Mbinu za kuchopeka masuala 
mtambuka katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa sarufi 
zimetumiwa
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa sarufi

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa sarufi 
zimetumiwa

(e)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu nyinginezo za 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa sarufi

Mbinu nyinginezo za 
ujifunzaji na ufundishaji wa 
sarufi zimetumiwa

1.2	 Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
nje ya 
darasa

(a)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za usimamizi wa 
shughuli za ujifunzaji nje 
ya darasa

Mbinu za usimamizi wa 
shughuli za ujifunzaji nje ya 
darasa zimetumiwa

Matini za matumizi ya mbinu 
za ufundishaji na ujifunzaji nje 
ya darasa, picha na michoro 

50



21

Bibliografia

Abel, E. M. na Campbell, M. (2009). Student-centered Learning in an Advanced Social Work Practice Course Outcomes of a Mixed 
Methods Investigation. Katika social work education, 28:1 Kur.3-17(2)

Farrant, S. S. (2000). Principles and practice of education. Person Education Ltd.
Malawi Institute of Education. (2004). Participatory teaching and learning: A guide to methods and techniques. Malawi Institute 

of Education.
Mtana, N.; Msimbe, A. na Kauki, A. (2003). Ufundishaji unaozingatia ujenzi wa maana. Ecoprint.
Nduguru, S. (1986). Kanuni na mbinu za kufundisha. Catholic Publisher.
Quist, D. (2002). Primary teaching methods. Macmillan Education.
WyEU. (2005). Moduli ya somo la ufundishaji. Wizara ya Elimu na Utamaduni.
 


